யோம் கிப்பூர் – துர்கா பூஜையின் மூலமுதல்

  • by

துர்கா பூஜை (அல்லது துர்கோஸ்டவா) தெற்காசியாவின் பெரும்பகுதி முழுவதும் அஸ்வின் (ஐப்பசி) மாதத்தில் 6-10 நாட்கள் கொண்டாடப்படுகிறது. அசுரா மஹிஷாசுரருக்கு எதிரான பண்டைய போரில் துர்கா தேவி வென்றதை நினைவுகூரும் வகையில் இது கொண்டாடப்படுகிறது. 3500 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு தொடங்கி எபிரேய ஆண்டில் ஏழாவது சந்திர மாதத்தின் 10 வது நாளில் கொண்டாடப்படும் யோம் கிப்பூர் (அல்லது பாவப் பரிகார நாள்) என்று அழைக்கப்படும் மிகப் பழமையான பண்டிகையுடன் இது ஒத்துப்போகிறது என்பதை பல பக்தர்கள் உணரவில்லை. இந்த இரண்டு பண்டிகைகளும் பண்டையவை, இரண்டும் ஒரே நாளில் (அந்தந்த நாட்காட்டிகளில். இந்து மற்றும் எபிரேய நாட்காட்டிகள் வெவ்வேறு ஆண்டுகளில் அவற்றின் கூடுதல் நீள்  மாதத்தைக் கொண்டிருக்கின்றன, எனவே அவை எப்போதும் மேற்கத்திய நாட்காட்டியில் ஒத்துப்போவதில்லை, ஆனால் அவை இரண்டும் எப்போதும் செப்டம்பர்-அக்டோபரில் நிகழ்கின்றன), இரண்டும் பலிகளை உள்ளடக்கியது, மற்றும் இரண்டும் பெரும் வெற்றிகளை நினைவுகூர்கின்றன. துர்கா பூஜைக்கும் யோம் கிப்பூருக்கும் உள்ள ஒற்றுமைகள் வியக்க வைக்கின்றன. சில வேறுபாடுகள் சமமாக குறிப்பிடத்தக்கவை.

பாவநிவிர்த்தி நாளை குறித்து அறிமுகம்

இயேசுவுக்கு முன்பாக சுமார் 1500 ஆண்டுகளுக்கு முன்பே மோசேயும் அவருடைய சகோதரரான ஆரோனும் இஸ்ரவேலரை வழிநடத்தி நியாயப்பிரமாணத்தைப் பெற்றார்கள் 

ஸ்ரீ மோசேயை இஸ்ரவேலர்களை(எபிரேயர்கள் அல்லது யூதர்கள்) அடிமைத்தனத்திலிருந்து வழிநடத்தி,கலியுகத்தில் இஸ்ரவேலர்களை வழிநடத்த பத்து கட்டளைகளைப் பெற்றார்கள். அந்த பத்து கட்டளைகள் மிகவும் கண்டிப்பானவை, பாவத்தால் கவரப்பட்ட ஒருவரால் அதை பின்பற்ற இயலாது. இந்த கட்டளைகள் உடன்படிக்கைப்பெட்டி என்று அழைக்கப்படும் ஒரு சிறப்பு பெட்டியில் வைக்கப்பட்டன. உடன்படிக்கைப்பெட்டிமகா பரிசுத்த ஸ்தலம் என்று அழைக்கப்படும் ஒரு சிறப்பு கோவிலில் இருந்தது.

மோசேயின் சகோதரரான ஆரோனும் அவருடைய சந்ததியினரும் இந்த ஆலயத்தில் மக்களின் பாவங்களை நிவிர்த்தி செய்ய அல்லது பாவதை மூட பலியிட்டார்கள். பாவநிவிர்த்தி நாள் – யோம்கிப்பூ அன்று சிறப்பு பலிகள் கொடுக்கப்பட்டது. இவை இன்று நமக்கு மதிப்புமிக்க படிப்பினைகளாகும், பாவப் பரிகார நாளை (யோம் கிப்பூர்) துர்கா பூஜையின் விழாக்களுடன் ஒப்பிடுவதன் மூலம் நாம் அதிகம் கற்றுக்கொள்ளலாம்.

பாவ நிவிர்த்திநாளும்போக்காடும்

பாவநிவிர்த்திநாளின் தியாகங்கள் மற்றும் சடங்குகள் குறித்து மோசேயின் காலத்திலிருந்தே எபிரேய வேதங்களில், அதாவது இன்று உள்ள பைபிளில் துல்லியமாக அறிவுறுத்துகின்றன. இந்த வழிமுறைகள் எவ்வாறு தொடங்குகின்றன என்பதை நாம் காண்போம்:

ஆரோனின் இரண்டு மகன்களும் கர்த்தரின் சந்நிதியில் அங்கீகரிக்கப்படாத முறையில் தூபம் காட்டியபோது மரணமடைந்தனர். அதற்குப் பின்பு கர்த்தர் மோசேயிடம், “உன் சகோதரன் ஆரோனிடம் பின்வருவதைக் கூறு: கூடாரத்தின் திரைக்குப் பின்னால் அவன் விரும்புகிற போதெல்லாம் மகாபரிசுத்த இடத்திற்கு போகவேண்டாம். திரைக்குப் பின்னால் அந்த அறையில் பரிசுத்தப் பெட்டி உள்ளது. அதன்மேல் கிருபாசன மூடி உள்ளது. நான் அதற்கு மேல் மேகத்தில் காட்சி தருவேன். ஆரோன் அங்கே சென்றால் மரித்து போகலாம்!

லேவியராகமம் 16: 1-2

பிரதான ஆசாரியனாகிய ஆரோனின் இரண்டு மகன்களும் கர்த்தருடைய பிரசன்னம் இருந்த மகா பரிசுத்த ஸ்தல ஆலயத்திற்கு அவமரியாதை செய்தபோது இறந்துவிட்டார்கள். அவர்கள் அந்த பரிசுத்த பிரசன்னத்தில் பத்து கட்டளைகளை முழுமையாகக் கடைப்பிடிக்கத் தவறியதால் அவர்கள் இறந்தார்கள்.

ஆகவே கவனமாக அறிவுறுத்தல்கள் வழங்கப்பட்டன, ஒரு வருடத்தில் ஒரே நாள் மட்டுமே பிரதான ஆசாரியன் மகாபரிசுத்தஸ்தலத்திற்குள் நுழையக்கூடிய நாள் – பாவ நிவிர்த்தி நாளாகும். அவர் வேறு எந்த நாளிலும் நுழைந்தால், அவர் இறந்துவிடுவார். ஆனால் இந்த ஒரு நாளில் கூட, பிரதான ஆசாரியன் உடன்படிக்கைப்பெட்டியின் முன்னிலையில் நுழைவதற்கு முன்பு, அவர் செய்ய வேண்டியது:

“ஆரோன் பாவப்பரிகார நாள் அன்று மிகவும் பரிசுத்தமான அந்த இடத்திற்குள் நுழைவதற்கு முன் ஒரு காளையைப் பாவப் பரிகார பலியாகவும், ஒரு ஆட்டுக்கடாவை தகன பலியாகவும் செலுத்திவிட வேண்டும். ஆரோன் தண்ணீரில் தன் உடல் முழுவதையும் கழுவ வேண்டும். பின் அவன் வேறு ஆடைகளை அணிந்துகொள்ள வேண்டும். ஆரோன் பரிசுத்த சணல் நூல் சட்டையை அணிந்து இடுப்பில் சணல் நூல் சல்லடத்தைக் கட்டிக்கொள்ள வேண்டும். சணல் நூல் தலைப் பாகையையும், சணல் நூலால் ஆன இடைக் கச்சையையும் அணிந்துகொள்ள வேண்டும். இவை பரிசுத்தமான ஆடைகள்.

லேவியராகமம் 16:3-4

துர்கா பூஜையின் சப்தமி நாளில், துர்காவை சிலைகளுக்குள் பரன் பரதிஸ்தான் என்று அழைக்கின்றனர், மூர்த்திக்கு திருமஞ்சனம் நடைபெறும். யோம் கிப்பூரின்போதும் திருமஞ்சனம் உண்டு, ஆனால் பிரதான பூசாரி தான் புனித ஸ்தலத்திற்குள் நுழையத் திருமஞ்சனம் செய்து தயாராவார், தெய்வம் அல்ல. கர்த்தராகிய தேவனை அழைப்பது தேவையற்றது – அவர் ஆண்டு முழுவதும் மகா பரிசுத்த ஸ்தலத்தில் வாசம் செய்தார். அதற்கு பதிலாக தேவை என்னவென்றால் இந்த பிரசன்னத்தை சந்திக்க தயாராக இருக்க வேண்டும். குளித்துவிட்டு ஆடை அணிந்த பிறகு பூசாரி பலிக்காக விலங்குகளை கொண்டு வர வேண்டியிருந்தது.

“ஆரோன் இஸ்ரவேல் ஜனங்களிடமிருந்து பாவப்பரிகார பலிக்காக இரண்டு வெள்ளாட்டுக் கடாக்களையும் தகன பலிக்காக ஒரு ஆட்டுக் காடாவையும் வாங்கிக்கொள்ள வேண்டும். பிறகு ஆரோன் காளையைப் பாவப்பரிகார பலியாக செலுத்த வேண்டும். இந்தப் பாவப்பரிகார பலி அவனுக்குரியது. இதனை ஆரோன் தன்னையும் தன் குடும்பத்தாரையும் சுத்திகரிப்பு செய்வதற்காக இவ்வாறு செய்ய வேண்டும்.

லேவியராகமம் 16:5-6

ஆரோனின் சொந்த பாவங்களுக்காக பரிகாரம் செய்ய அல்லது மூட ஒரு காளை பலியிடப்பட்டது. துர்க பூஜையின் போது சில நேரங்களில் காளை அல்லது ஆடு தியாகங்கள் செய்யப்படுகின்றன. யோம் கிப்பூருக்கு பூசாரி சொந்த பாவத்தை மறைக்க காளையை பலியிடுவது ஒரு விருப்பத்தெர்வு அல்ல. அவர் தனது பாவத்தை காளையின் பலியால் மறைக்காவிட்டால் பூசாரி இறந்துவிடுவார்.

பின்னர் உடனடியாக, பூசாரி இரண்டு ஆடுகளின் குறிப்பிடத்தக்க விழாவை நிகழ்த்தினார்.

“பிறகு ஆரோன் இரு வெள்ளாட்டுக் கடாக்களையும் கர்த்தருக்கு முன்பாக ஆசரிப்புக் கூடாரத்தின் வாசலுக்குக் கொண்டு வரவேண்டும்.பின் கடாக்களுக்காகச் சீட்டுப்போட வேண்டும். ஒரு சீட்டு கர்த்தருக்குரியது. இன்னொரு சீட்டு போக் காட்டுக்கு உரியது. “பிறகு ஆரோன் கர்த்தருக்குரிய சீட்டுள்ள கடாவை கர்த்தருடைய சந்நிதியில் பாவப் பரிகார பலியாக வழங்க வேண்டும்.

லேவியராகமம் 16:7-9

பூசாரி காளையை தனது சொந்த பாவங்களுக்காக பலியிடப்பட்டவுடன், பூசாரி இரண்டு ஆடுகளை தெரிந்தெடுத்து சீட்டு போடுவார். ஒரு ஆடு போக்காடாக நியமிக்கப்படும். மற்ற ஆடு பாவநிவாரணபலியாக பலியிடப்பட வேண்டும். ஏன்?

15 “பிறகு ஆரோன் ஜனங்களின் பாவப் பரிகார பலிக்கான வெள்ளாட்டைக் கொன்று, அதன் இரத்தத்தைத் திரைக்குப் பின்னால் உள்ள அறைக்குக் கொண்டு வர வேண்டும். காளையின் இரத்தத்தைச் செய்தது போன்றே இதனையும் செய்ய வேண்டும். அவன் அந்த இரத்தத்தைக் கிருபாசனத்தின் மேலும் அதற்கு முன்பும் தெளிக்க வேண்டும். 16 இவ்வாறு ஆரோன் மிகவும் பரிசுத்தமான இடத்தைச் சுத்திகரிப்பு செய்யவேண்டும். இஸ்ரவேல் ஜனங்கள் அனைவருடைய தீட்டிற்காகவும், பாவங்களுக்காகவும் ஆரோன் இதனையெல்லாம் செய்ய வேண்டும். ஆரோன் இதனை ஆசரிப்பு கூடாரத்திற்குள்ளே செய்ய வேண்டும்.

லேவியராகமம் 16:15-16

போக்காடுக்கு என்ன நேர்ந்தது?

20 “ஆரோன் மிகப் பரிசுத்தமான இடத்தையும், ஆசரிப்புக் கூடாரத்தையும், பலிபீடத்தையும் பரிசுத்தப்படுத்துவான். பிறகு ஆரோன் உயிருள்ள வெள்ளாட்டை கர்த்தருக்கு முன் கொண்டு வந்து 21 தனது இரு கைகளையும் அதன் தலைமீது வைப்பான். பிறகு இஸ்ரவேல் ஜனங்களுடைய பாவங்களையும் குற்றங்களையும் அறிக்கையிட்டு அந்த வெள்ளாட்டின் தலையிலே சுமத்துவான். பின் அதனை அதற்கு நியமிக்கப்பட்ட ஆள் மூலம் வனாந்திரத்திற்கு அனுப்பிவிடுவான். 22 அந்தக் கடாவானது வனாந்திரத்திற்கு அனைவரது பாவங்களையும் எடுத்து சென்றுவிடுகிறது. அதனைக் காட்டிலே விட்டுவிட்டு அந்த ஆள் வந்துவிடுவான்.

லேவியராகமம் 16:20-22

ஆரோனின் சொந்த பாவத்திற்காக காளை பலியாக்கப்பட்தது. முதல் ஆட்டின் பலி இஸ்ரவேல் மக்களின் பாவத்திற்காக இருந்தது. மக்களின் பாவங்களை பலிகடாவின் மீது மாற்றபட்டதின் – அடையாளமாக – ஆரோன் தனது கைகளை உயிருள்ள பலிகடாவின் தலையில் வைப்பார். மக்களின் பாவங்கள் இப்போது மக்களிடமிருந்து வெகு தொலைவில் உள்ளன என்பதற்கான அடையாளமாக ஆடு பின்னர் வனாந்தரத்தில் விடுவிக்கப்பட்டது. இந்த பலிகளால் அவர்களின் பாவங்களுக்கு பரிகாரம் செய்யப்பட்டது. இது ஒவ்வொரு ஆண்டும் பாவநிவிர்தி நாளில், அந்த நாளிலும் மட்டுமே செய்யப்பட்டது.

பாவநிவிர்த்திநாளும்துர்காபூஜையும்

இந்த விழாவை ஒவ்வொரு ஆண்டும் கொண்டாட கடவுள் ஏன் கட்டளையிட்டார்? இதன் பொருள் என்ன? துர்கா பூஜை எருமை அரக்கன் மஹிஷாசுரனை தோற்கடித்த காலத்தை திரும்பிப் பார்க்க செய்கிறது. இது கடந்த கால நிகழ்வை நினைவுகூர்கிறது. பாவநிவிர்த்தி தினமும் வெற்றியை நினைவுகூர்ந்தது, ஆனால் அது தீர்க்கதரிசனமாக, அது தீமைக்கு எதிரான எதிர்காலவெற்றியை எதிர்பார்த்தது இருந்தது. உண்மையான விலங்கு பலியாக வழங்கப்பட்டாலும், அவை அடையாளமாக இருந்தன. அதை வேத புஸ்தகன் (பைபிள்) விளக்குகிறது

 ஏனென்றால் வெள்ளாடு, கன்று குட்டி போன்றவற்றின் இரத்தம் நமது பாவங்களை விலக்காது.

எபிரெயர் 10: 4

உண்மையில் பாவநிவாரண நாளில் பலிகள் பூசாரி மற்றும் பக்தர்களின் பாவங்களை நீக்க முடியாது என்பதால், ஒவ்வொரு ஆண்டும் அவை ஏன் வழங்கப்பட்டன? வேத புஸ்தகம் (பைபிள்) அதை விளக்குகிறது

நியாயப்பிரமாணமானது எதிர்காலத்தில் நேரிடும் நன்மைகளைப் பற்றிய முழுமையற்ற ஒரு சித்திரத்தையே கொடுக்கிறது. அது தெளிவற்றதாக உள்ளது. அது உண்மையான விஷயங்களின் முழுச் சித்திரம் அல்ல. அது மக்களிடம் ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஒரே மாதிரியான பலிகளைக் கொடுக்குமாறு கூறுகிறது. தேவனை வழிபட வருகிறவர்களும் அவ்வாறே கொடுத்து வருகின்றனர். நியாயப்பிரமாணம் அவர்களை என்றும் முழுமையானவர்களாக ஆக்காது. சட்டம் மனிதர்களை பூரணப் படுத்துமானால், வழங்கப்பட்டுக்கொண்டிருக்கிற பலிகளும் நின்றிருக்கும். ஏனெனில் வழிபடுகிறவர்கள் ஏற்கெனவே பரிசுத்தப்படுத்தப்பட்டு அவர்கள் தம் பாவங்களுக்காகக் குற்ற உணர்ச்சி உடையவர்களாக இருக்கமாட்டார்கள். ஆனால் ஒவ்வொரு ஆண்டும் வழங்கப்படுகிற அப்பலிகள் அவர்களின் பாவங்களையே அவர்களுக்கு நினைவுறுத்துகின்றன.

எபிரெயர் 10:1-3

பலிகளால் பாவங்களைத் தூய்மைப்படுத்த முடிந்தால், அவற்றை மீண்டும் செய்ய வேண்டிய அவசியமில்லை. ஆனால் அவை பலனளிக்கவில்லை என்பதைக் காட்டி அவை ஆண்டுதோறும் மீண்டும் மீண்டும் செய்யப்பட்டன.

ஆனால் இயேசு கிறிஸ்து (யேசு சத்சங்) தன்னை ஒரு பலியாகமாக முன்வைத்தபோது, அது அனைத்தும் மாறியது.

ஆகவே கிறிஸ்து இந்த உலகத்துக்கு வரும்போது, அவர்,

“நீர் காணிக்கைகளையும் பலிகளையும் விரும்புவதில்லை.
    ஆனால் எனக்காக ஒரு சரீரத்தை ஆயத்தம் செய்தீர்.
மிருகங்களைக் கொன்றும் எரித்தும் கொடுக்கப்படுகிற பலிகள் உம்மைச் சந்தோஷப்படுத்தாது.
    பாவநிவாரண பலிகளும் உம்மைத் திருப்திப்படுத்தாது.
பிறகு நான், ‘தேவனே! இதோ இருக்கிறேன்.
    உம்முடைய விருப்பத்தை நிறைவேற்ற வந்திருக்கிறேன்.
    நியாயப்பிரமாண புத்தகத்தில் என்னைக் குறித்து எழுதியிருக்கிறது’ என்றேன்.”

எபிரெயர் 10:5-7

அவர் தன்னை பலியாக வழங்க வந்தார். அவர் செய்தபோது

10 இயேசு கிறிஸ்து தேவனுடைய விருப்பப்படியே காரியங்களைச் செய்தார். அதனால் அவரது இறப்பாகிய பலி மூலம் நம்மைப் பரிசுத்தமாக்கினார். அவர் இப்பலியை என்றென்றைக்கும் போதுமான வகையில் ஒருமுறை செய்து முடித்தார்.

எபிரெயர் 10:10

இரண்டு ஆடுகளின் பலிகள் எதிர்காலத்தில் இயேசுவின் பலி மற்றும் வெற்றியை அடையாளமாக சுட்டிக்காட்டின. அவர் பலி ஆடாக இருந்தபடியால் பலியானார். நாம் சுத்திகரிக்கப்பட, உலகளாவிய சமூகத்தின் அனைத்து பாவங்களையும் எடுத்து அவற்றை நம்மிடமிருந்து வெகு தொலைவில் நீக்கியதால், அவர் போக்காடாகவும் இருந்தார்.

பாவநிவிர்த்தி நாள்தான் துர்கா பூஜைக்கு காரணமா?

இஸ்ரேலர்களின் வரலாற்றில், 700BC பற்றி இஸ்ரேலில் இருந்து நாடுகடத்தப்பட்டவர்கள் இந்தியாவுக்கு வரத் தொடங்கினர், இது இந்தியாவின் கற்றல் மற்றும் மதத்திற்கு பல பங்களிப்புகளைச் செய்தது. இந்த இஸ்ரவேலர் ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஏழாம் மாதத்தின் 10 ஆம் நாளில் பாவநிவாரணதினத்தை கொண்டாடியிருப்பார்கள். ஒருவேளை, அவர்கள் இந்தியாவின் மொழிகளுக்கு பங்களித்ததைப் போலவே, அவர்கள் பாவநிவிர்த்தி தினத்தையும் பங்களித்தனர், இது துர்கா பூஜையாக மாறியது, இது தீமைக்கு எதிரான ஒரு பெரிய வெற்றியின் நினைவாகும். கிமு 600 இல் கொண்டாடத் தொடங்கிய துர்கா பூஜையைப் பற்றிய நமது வரலாற்று புரிதலுடன் இது பொருந்துகிறது.

எப்போது பாவநிவாரண நாள் பலிகள் நிறுத்தப்பட்டது

நம் சார்பாக இயேசுவின் (யேசு சத்சங்) பலி பயனுள்ளதாகவும் போதுமானதாகவும் இருந்தது. சிலுவையில் இயேசு பலியிட்ட சிறிது நேரத்திலேயே (கி.பி 33), ரோமானியர்கள் கி.பி 70 இல் கோவிலை மகா பரிசுத்த ஸ்தலத்துடன் அழித்தனர். அப்போதிருந்து யூதர்கள் பாவநிவிர்த்தி நாளில் மீண்டும் எந்த பலிகளையும் செய்யவில்லை. இன்று, யூதர்கள் இந்த திருவிழாவைக் துயர் நிறைந்த விரதத்தோடு அனுசரிக்கப்படுகிறது. பைபிள் விளக்குவது போல, பயனுள்ள தியாகம் வழங்கப்பட்டவுடன் வருடாந்திர தியாகம் தொடர வேண்டிய அவசியமில்லை. எனவே கடவுள் அதை நிறுத்தினார்.

துர்கா பூஜையின் தற்சுரூபமும் பாவநிவிர்த்தி நாளும் 

துர்கா பூஜை துர்காவின் உருவத்தை அழைப்பதை உள்ளடக்கியது, இதனால் தெய்வம் மூர்த்தியில் வாழ்கிறது. பாவநிவாரண நாள் என்பது வரவிருக்கும் பலியின் முன்னறிவிப்பாகும், மேலும் எந்த தற்சுரூபத்தையும் வழிபட ஏற்க்கவில்லை. மகா பரிசுத்த ஸ்தலத்தில் கடவுள் கண்ணுக்குத் தெரியாதவர், அதனால் எந்த உருவமும் இல்லை.

ஆனால் ஒரு முளுமையான பலனுள்ள பலியின் தற்சுரூபத்தை, பல நூறு ஆனண்டுகளாக நடந்த பல பாவநிவிர்த்திநாட்கள், முன்னரே சுட்டிக்காட்டியது. வேத புஸ்தகன் (பைபிள்) விளக்குவது போல

15 ஒருவராலும் தேவனைக் காண இயலாது.
    ஆனால் இயேசு தேவனைப் போன்றவர்.
    படைக்கப்பட்ட அனைத்து பொருட்களின் மேலும் இயேசுவே ஆட்சியாளர்.

கொலோசெயர 1:15

அவர் அதரிசனமான தேவனுடைய தற்சுரூபமும், சர்வ சிருஷ்டிக்கும் முந்தின பேறுமானவர்.

பங்குஎடு

நாங்கள் வேத புஸ்தகத்தின் (பைபிள்) வழியாக சென்று கொண்டிருக்கிறோம். கடவுள் தனது திட்டத்தை வெளிப்படுத்த பல அறிகுறிகளை எவ்வாறு கொடுத்தார் என்பதை நாம் கண்டோம். ஆரம்பத்தில் அவர் வரவிருக்கும் ‘அவர்’ பற்றி முன்னறிவித்தார். இதைத் தொடர்ந்து ஸ்ரீ ஆபிரகாமின் பலி, பஸ்கா பலி, மற்றும் பாவநிவாரண நாள். இஸ்ரவேலர் மீது மோசேயின் ஆசீர்வாதங்களும் சாபங்களும் உள்ளன. இது அவர்களின் வரலாற்றை இயக்கும், இங்கு விளக்கப்பட்டுள்ளபடி, உலகெங்கிலும், இந்தியாவுக்கு கூட இஸ்ரவேலர்கள் சிதறடிக்கப்பட்டார்கள்.

பைபிளின் மூலம் பயணத்தின் PDF ஐ ஒரு புத்தகமாகப் பதிவிறக்கவும்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *