Skip to content

வர்ணாவிலிருந்து அவர்ணா வரை: எல்லா மக்களுக்காக வரும் மனிதன்

  • by

ரிக் வேதத்தில் புருசசுக்தாவின் தொடக்கத்தில் வரும் நபரை வேதங்கள் முன்னறிவித்தன. சமஸ்கிருதம் மற்றும் எபிரேய வேதங்கள் (பைபிள்) இரண்டையும் இயேசு சத்சங் (நாசரேத்தின் இயேசு) நிறைவேற்றினார் என்று பரிந்துரைத்து எபிரேய வேதங்களுடன் தொடர்ந்தோம். ஆகவே இயேசு தீர்க்கதரிசனமாக சொல்லப்பட்ட புருசா அல்லது கிறிஸ்துவா? அவர் வருவது ஒரு குறிப்பிட்ட குழுவிற்காகவா, அல்லது அனைவருக்கும்அனைத்து சாதிகள் உட்பட, வர்ணாவிலிருந்து அவர்ணா வரை கூட இருந்ததா?

புருசசுக்தாவில்சாதி (வர்ணா)

புருசசுக்த வசனங்கள் 11-12 – சமஸ்கிருதம்சமஸ்கிருத ஒலிபெயர்ப்புமொழிபெயர்ப்பு
यत पुरुषं वयदधुः कतिधा वयकल्पयन |
मुखं किमस्य कौ बाहू का ऊरू पादा उच्येते ||
बराह्मणो.अस्य मुखमासीद बाहू राजन्यः कर्तः |
ऊरूतदस्य यद वैश्यः पद्भ्यां शूद्रो अजायत ||
11 yat puruṣaṃ vyadadhuḥ katidhā vyakalpayan |
mukhaṃ kimasya kau bāhū kā ūrū pādā ucyete ||
12 brāhmaṇo.asya mukhamāsīd bāhū rājanyaḥ kṛtaḥ |
ūrūtadasya yad vaiśyaḥ padbhyāṃ śūdro ajāyata
11 அவர்கள் புருஷாவைப் பிரித்தபோது அவர்கள் எத்தனை பகுதிகளைச் செய்தார்கள்?
அவர்கள் அவருடைய வாய், கைகளை என்னவேன்று அழைக்கிறார்கள்? அவருடைய தொடைகள் மற்றும் கால்களை அவர்கள் என்னவேன்று அழைக்கிறார்கள்?
12 பிராமணர் அவனது வாய், அவனது இரு கரங்களிலும் ராஜான்யா செய்யப்பட்டது.
அவரது தொடைகள் வைசியமாக மாறியது, அவரது கால்களிலிருந்து சூத்ரா உற்பத்தி செய்யப்பட்டது.

சமஸ்கிருத வேதங்களில் சாதிகள் அல்லது வர்ணா பற்றிய ஆரம்பகால குறிப்பு இது. இது நான்கு சாதிகளை புருசனின் உடலில் இருந்து பிரிப்பதாக விவரிக்கிறது: அவரது வாயிலிருந்து பிராமண சாதி / வர்ணா, அவரது கைகளிலிருந்து ராஜண்யா (இன்று க்ஷத்திரிய சாதி / வர்ணா என்று அழைக்கப்படுகிறது), அவரது தொடைகளிலிருந்து வைஷ்ய சாதி / வர்ணா மற்றும் சூத்ரா சாதி அவரது கால்கள். இயேசு புருசராக இருக்க அவர் அனைவரையும் பிரதிநிதித்துவப்படுத்த வேண்டும்.

அவ்வாராக செய்தாரா?

இயேசுபிராமணராகவும், சத்திரியராகவும்இருந்தார்

கிறிஸ்துஎன்பது பண்டைய எபிரேய தலைப்புஆட்சியாளர்என்று அர்த்தம்ஆட்சியாளர்களின் ஆட்சியாளர். கிறிஸ்துவானவர் என, இயேசு சத்திரியரை முழுமையாக அடையாளம் கண்டு பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறார். கிளைஎன இயேசுவும் ஆசாரியராக வருவார் என்று தீர்க்கதரிசனம் கூறப்பட்டதை நாம் கண்டோம், எனவே அவர் பிராமணரை முழுமையாக அடையாளம் கண்டு பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறார். உண்மையில், எபிரேய தீர்க்கதரிசனம் அவர் பூசாரி மற்றும் ராஜாவின் இரண்டு பாத்திரங்களை ஒரு நபராக ஒன்றிணைப்பார் என்று சுட்டிக்காட்டினார்.

13 அவரே கர்த்தருடைய ஆலயத்தைக் கட்டுவார்; அவர் மகிமைபொருந்தினவராய், தம்முடைய சிங்காசனத்தின்மேல் வீற்றிருந்து ஆளுகை செய்வார்; தம்முடைய சிங்காசனத்தின்மேல் ஆசாரியராயும் இருப்பார்; இவ்விரண்டின் நடுவாகச் சமாதானத்தின் ஆலோசனை விளங்கும்.

சகரியா 6:13

வைசியராகஇயேசு

எபிரேய முனிவர்கள் / தீர்க்கதரிசிகள் வருபவரும் ஒரு வணிகரைப் போலவே ஒரு வணிகராக இருப்பார் என்று தீர்க்கதரிசனம் உரைத்தார். அவர்கள் முன்னறிவித்தனர்:

நான் இஸ்ரவேலின் பரிசுத்தரும், உன் இரட்சகருமாயிருக்கிற உன் தேவனாகிய கர்த்தர்; உன்னை மீட்கும்பொருளாக எகிப்தையும், உனக்கு ஈடாக எத்தியோப்பியாவையும் சேபாவையும் கொடுத்தேன்.

ஏசாயா 43: 3

கடவுள் தீர்க்கதரிசனமாக வருபவரிடம் பேசுகிறார், அவர் விஷயங்களில் வர்த்தகம் செய்ய மாட்டார், ஆனால் அவர் மக்களுக்காக வர்த்தகம் செய்வார்தனது வாழ்க்கையை பரிமாறிக்கொள்வதன் மூலம். எனவே வருபவர் ஒரு வணிகராக இருப்பார், மக்களை விடுவிப்பதில் வர்த்தகம் செய்வார். ஒரு வணிகராக அவர் வைஷ்யரை அடையாளம் கண்டு பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறார்.

சூத்ராவேலைக்காரன்

முனிவர்கள் / தீர்க்கதரிசிகள் ஒரு வேலைக்காரன் அல்லது சூத்ராவாக அவர் வரவிருக்கும் பங்கை மிக விரிவாக முன்னறிவித்தனர். கிளை ஒரு ஊழியராக இருக்கும் என்று தீர்க்கதரிசிகள் முன்னறிவித்ததை நாம் கண்டோம், பாவங்களை நீக்குவதே அதன் சேவை.

இப்போதும், பிரதான ஆசாரியனாகிய யோசுவாவே, நீ கேள்; உனக்கு முன்பாக உட்கார்ந்திருக்கிற உன் தோழரும் கேட்கக்கடவர்கள்; இவர்கள் அடையாளமாயிருக்கிற புருஷர்; இதோ, கிளை என்னப்பட்டவராகிய என் தாசனை நான் வரப்பண்ணுவேன்.
இதோ, நான் யோசுவாவுக்கு முன்பாக வைத்த கல்; இந்த ஒரே கல்லின்மேல் ஏழு கண்களும் வைக்கப்பட்டிருக்கிறது; இதோ, நான் அதின் சித்திரவேலையை நிறைவேற்றி இந்ததேசத்தில் அக்கிரமத்தை ஒரேநாளிலே நீக்கிப்போடுவேன் என்று சேனைகளின் கர்த்தர் சொல்லுகிறார்.

சகரியா 3: 8-9

பூசாரி, ஆட்சியாளர் மற்றும் வணிகராக இருந்த வரும் கிளை ஒரு ஊழியராகவும் இருந்ததுசூத்ராவுமானார். ஏசாயா தனது வேலைக்காரன் (சூத்ரா) பாத்திரத்தை மிக விரிவாக தீர்க்கதரிசனம் உரைத்தார். இந்த தீர்க்கதரிசனத்தில் இந்த சூத்ராவின் சேவையில் கவனம் செலுத்தும்படி அனைத்துதொலைதூரநாடுகளுக்கும் (அதுதான் நாம்!) கடவுள் அறிவுறுத்துகிறார்.

வுகளே, எனக்குச் செவிகொடுங்கள்; தூரத்திலிருக்கிற ஜனங்களே, கவனியுங்கள்; தாயின் கர்ப்பத்திலிருந்ததுமுதல் கர்த்தர் என்னை அழைத்து, நான் என் தாயின் வயிற்றில் இருக்கையில் என் நாமத்தைப் பிரஸ்தாபப்படுத்தினார்.
அவர் என் வாயைக் கூர்மையான பட்டயமாக்கி, தமது கரத்தின் நிழலினால் என்னை மறைத்து, என்னைத் துலக்கமான அம்பாக்கி, என்னைத் தமது அம்பறாத்தூணியிலே மூடிவைத்தார்.
அவர் என்னை நோக்கி: நீ என்தாசன்; இஸ்ரவேலே, நான் உன்னில் மகிமைப்படுவேன் என்றார்.
அதற்கு நான்: விருதாவாய் உழைக்கிறேன், வீணும் வியர்த்தமுமாய் என் பெலனைச் செலவழிக்கிறேன்; ஆகிலும் என் நியாயம் கர்த்தரிடத்திலும், என் பெலன் என் தேவனிடத்திலும் இருக்கிறது என்று சொன்னேன்.
யாக்கோபைத் தம்மிடத்தில் திருப்பும்படி நான் தாயின் கர்ப்பத்திலிருந்ததுமுதல் கர்த்தர் தமக்குத்தாசனாக என்னை உருவாக்கினார்; இஸ்ரவேலோ சேராதேபோகிறது; ஆகிலும் கர்த்தருடைய பார்வையில் கனமடைவேன், என் தேவன் என் பெலனாயிருப்பார்.
யாக்கோபின் கோத்திரங்களை எழுப்பவும், இஸ்ரவேலில் காக்கப்பட்டவர்களைத் திருப்பவும், நீர் எனக்குத் தாசனாயிருப்பது அற்பகாரியமாயிருக்கிறது; நீர் பூமியின் கடைசிபரியந்தமும் என்னுடைய இரட்சிப்பாயிருக்கும்படி, உம்மை ஜாதிகளுக்கு ஒளியாகவும் வைப்பேன் என்கிறார்.

ஏசாயா 49:1-6

எபிரேய / யூத இனத்திலிருந்து வந்திருந்தாலும், இந்த ஊழியரின் சேவைபூமியின் முனைகளை எட்டும்என்று இது கணித்துள்ளது. இயேசுவின் சேவை தீர்க்கதரிசனமாக பூமியிலுள்ள எல்லா தேசங்களையும் உண்மையில் தொட்டுள்ளது. வேலைக்காரனாக, இயேசு அனைத்து ஷூத்ராவையும் முழுமையாக அடையாளம் கண்டு பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறார்.

அவர்ணாவும்

எல்லா மக்களுக்கும் மத்தியஸ்தம் செய்ய இயேசு அவர்ணா, அல்லது பிற்ப்படுத்தப்பட்ட சாதிகள், பழங்குடியினர் மற்றும் தலித்துகளை பிரதிநிதித்துவப்படுத்த வேண்டும். அவர் எப்படி இருப்பார்? எபிரேய வேதங்கள் அவர் முற்றிலுமாக உடைந்து வெறுக்கப்படுவார் என்று கணித்துள்ளனர், இது எஞ்சியுள்ளவர்களால் அவர்ணராக கருதப்படுகிறது.

எந்த வழியில்?

சில விளக்கங்களுடன் செருகப்பட்ட முழுமையான தீர்க்கதரிசனம் இங்கே. அது ஒருஅவர்மற்றும்அவரைபற்றி பேசுகிறது என்பதைக் கவனியுங்கள், எனவே அது வரும் மனிதனை முன்னறிவிக்கிறது. தீர்க்கதரிசனம்துளிர்என்று பயன்படுத்துவதால், அது பூசாரி மற்றும் ஆட்சியாளராக இருந்த கிளையைக் குறிக்கிறது என்பதை நாம் அறிவோம். ஆனால் அவர்ணாவை விளக்குகிறது.

வெறுக்கப்படுபவரின் வருகை

ங்கள் மூலமாய்க் கேள்விப்பட்டதை விசுவாசித்தவன் யார்? கர்த்தருடைய புயம் யாருக்கு வெளிப்பட்டது?
இளங்கிளையைப்போலவும், வறண்ட நிலத்திலிருந்து துளிர்க்கிற வேரைப்போலவும் அவனுக்கு முன்பாக எழும்புகிறார்; அவருக்கு அழகுமில்லை, சௌந்தரியமும் இல்லை; அவரைப் பார்க்கும்போது, நாம் அவரை விரும்பத்தக்க ரூபம் அவருக்கு இல்லாதிருந்தது.
அவர் அசட்டைபண்ணப்பட்டவரும், மனுஷரால் புறக்கணிக்கப்பட்டவரும், துக்கம் நிறைந்தவரும், பாடு அநுபவித்தவருமாயிருந்தார்; அவரைவிட்டு, நம்முடைய முகங்களை மறைத்துக் கொண்டோம்; அவர் அசட்டைபண்ணப்பட்டிருந்தார்; அவரை எண்ணாமற்போனோம்.

ஏசாயா 53: 1-3

கடவுளுக்கு முன்பாக (அதாவது ஆலமர கிளை) ‘துளிர்என்றாலும், இந்த மனிதன்வெறுக்கப்படுவான்மற்றும்நிராகரிக்கப்படுவான்’, மற்றவர்களால்துன்பங்கள்மற்றும்குறைந்த மதிப்பில் வைக்கப்படுவான்’. அவர் உண்மையில் தீண்டத்தகாதவராக கருதப்படுவார். இந்த வரவிருக்கும் ஒருவர் பின்னர் பழங்குடியினரின் தீண்டத்தகாதவர்கள் (வானவாசி) மற்றும் பின்தங்கிய சாதிகள்தலித்துகள் என உடைந்தவர்களைக் குறிக்க முடியும்.

மெய்யாகவே அவர் நம்முடைய பாடுகளை ஏற்றுக்கொண்டு, நம்முடைய துக்கங்களைச் சுமந்தார்; நாமோ, அவர் தேவனால் அடிபட்டு வாதிக்கப்பட்டு, சிறுமைப்பட்டவரென்று எண்ணினோம்.
நம்முடைய மீறுதல்களினிமித்தம் அவர் காயப்பட்டு, நம்முடைய அக்கிரமங்களினிமித்தம் அவர் நொறுக்கப்பட்டார்; நமக்குச் சமாதானத்தை உண்டுபண்ணும் ஆக்கினை அவர்மேல் வந்தது; அவருடைய தழும்புகளால் குணமாகிறோம்.

ஏசாயா 53: 4-5

நாம் சில சமயங்களில் மற்றவர்களின் துரதிர்ஷ்டத்தை நியாயம்தீர்ப்போம், அல்லது சமூகத்தில் தாழ்ந்த நிலையில் இருப்பவர்களை, அவர்களின் பாவங்களின் விளைவாக அல்லது கர்மாவாக பார்க்கிறோம். இதேபோல், இந்த மனிதனின் துன்பங்கள் மிகப் பெரியதாக இருக்கும், அவர் கடவுளால் தண்டிக்கப்படுகிறார் என்று நாம் கருதுகிறோம். இதனால்தான் அவர் வெறுக்கப்படுவார். ஆனால் அவர் தனது சொந்த பாவங்களுக்காக அல்ல நமது பாவங்களுக்காக தண்டிக்கப்பட்டார். நம்முடைய குணப்படுத்துதலுக்கும் அமைதிக்கும் அவர் ஒரு மோசமான சுமையை சுமப்பார்.

சிலுவையில்குத்தப்பட்டு’, தாக்கப்பட்டு துன்புறுத்தப்பட்ட நாசரேத்தின் இயேசுவின் சிலுவையில் அறையப்பட்டதில் இது நிறைவேறியது. ஆயினும் இந்த தீர்க்கதரிசனம் அவர் வாழ்வதற்கு 750 ஆண்டுகளுக்கு முன்பே எழுதப்பட்டது. கனமற்ற நிலையில், மற்றும் அவரது துன்பத்தில், இயேசு இந்த தீர்க்கதரிசனத்தை நிறைவேற்றினார், இப்போது அனைத்து பிற்படுத்தப்பட்ட சாதிகளையும் பழங்குடியினரையும் பிரதிநிதித்துவப்படுத்த முடியும்.

நாமெல்லாரும் ஆடுகளைப்போல வழிதப்பித்திரிந்து, அவனவன் தன்தன் வழியிலே போனோம்; கர்த்தரோ நம்மெல்லாருடைய அக்கிரமத்தையும் அவர்மேல் விழப்பண்ணினார்.
அவர் நெருக்கப்பட்டும் ஒடுக்கப்பட்டும் இருந்தார், ஆனாலும் தம்முடைய வாயை அவர் திறக்கவில்லை; அடிக்கப்படும்படி கொண்டுபோகப்படுகிற ஒரு ஆட்டுக் குட்டியைப்போலவும், தன்னை மயிர்கத்தரிக்கிறவனுக்கு முன்பாகச் சத்தமிடாதிருக்கிற ஆட்டைப்போலவும், அவர் தம்முடைய வாயைத் திறவாதிருந்தார்.

ஏசாயா 53: 6-7

இது நம்முடைய பாவமும், தர்மத்திலிருந்து நாம் விலகிச் செல்வதும் தான், இந்த மனிதன் நம்முடைய அக்கிரமங்களையோ பாவங்களையோ சுமக்க வேண்டும். அவர் எங்கள் இடத்தில் படுகொலை செய்ய நிம்மதியாக செல்ல தயாராக இருப்பார், எதிர்ப்பு தெரிவிக்கவில்லை அல்லதுவாய் திறக்கவில்லை’. இயேசு எப்படி விருப்பத்துடன் சிலுவையில் சென்றார் என்பதில் இது துல்லியமாக நிறைவேற்றப்பட்டது.

இடுக்கணிலும் நியாயத்தீர்ப்பிலுமிருந்து அவர் எடுக்கப்பட்டார்; அவருடைய வம்சத்தை யாரால் சொல்லி முடியும்; ஜீவனுள்ளோருடைய தேசத்திலிருந்து அறுப்புண்டு போனார்; என் ஜனத்தின் மீறுதலினிமித்தம் அவர் வாதிக்கப்பட்டார்.

ஏசாயா 53: 8

இயேசு சிலுவையில் மரித்தபோது நிறைவேற்றப்பட்டஜீவனுள்ள தேசத்திலிருந்து துண்டிக்கப்படுவார்என்று தீர்க்கதரிசனம் கூறியது.

துன்மார்க்கரோடே அவருடைய பிரேதக்குழியை நியமித்தார்கள்; ஆனாலும் அவர் மரித்தபோது ஐசுவரியவானோடே இருந்தார்; அவர் கொடுமை செய்யவில்லை; அவர் வாயில் வஞ்சனை இருந்ததுமில்லை.

ஏசாயா 53: 9

அவர் எந்த வன்முறையும் செய்யவில்லை’, ‘வஞ்சம் அவரது வாயில் இல்லைஎன்றாலும் இயேசு ஒருதுன்மார்க்கன்என்று கண்டனம் செய்யப்பட்டார். ஆனாலும், அவர் பணக்கார பாதிரியாரான அரிமதியனான யோசேப்பின் கல்லறையில் அடக்கம் செய்யப்பட்டார். இயேசுதுன்மார்க்கனுடன் ஒரு கல்லறையில் ஒதுக்கப்பட்டார்’, ஆனால்அவருடைய அடக்கம் பணக்காரர்களுடன் இருந்ததுஇருநிலையயும் நிறைவேற்றினார்.

10 கர்த்தரோ அவரை நொறுக்கச் சித்தமாகி, அவரைப் பாடுகளுக்குட்படுத்தினார்; அவருடைய ஆத்துமா தன்னைக் குற்றநிவாரணபலியாக ஒப்புக்கொடுக்கும்போது, அவர் தமது சந்ததியைக் கண்டு, நீடித்தநாளாயிருப்பார், கர்த்தருக்குச் சித்தமானது அவர் கையினால் வாய்க்கும்.

ஏசாயா 53: 10

இந்த கொடூரமான மரணம் ஏதோ பயங்கரமான விபத்து அல்லது துரதிர்ஷ்டம் அல்ல. அதுகர்த்தருடைய சித்தம்’.

ஏன்?

ஏனெனில் இந்த மனிதனின்வாழ்க்கைஒருபாவத்திற்கான பரிகாரமாகஇருக்கும்.

யாருடைய பாவம்?

‘பல நாடுகளில்’ நம்மில் உள்ளவர்கள்வழிதவறியவர்கள்’. இயேசு சிலுவையில் மரித்தபோது, தேசியம், மதம், சமூக நிலை ஆகியவற்றைப் பொருட்படுத்தாமல், நம் அனைவரையும் பாவத்திலிருந்து தூய்மைப்படுத்துவதாகும்.

வெறுக்கப்பட்டவர்வெற்றி

11 அவர் தமது ஆத்தும வருத்தத்தின் பலனைக் கண்டு திருப்தியாவார்; என் தாசனாகிய நீதிபரர் தம்மைப் பற்றும் அறிவினால் அநேகரை நீதிமான்களாக்குவார்; அவர்களுடைய அக்கிரமங்களைத் தாமே சுமந்துகொள்வார்.

ஏசாயா 53: 11

தீர்க்கதரிசனத்தின் தொனி இப்போது வெற்றிகரமாக மாறுகிறது. கொடூரமானதுன்பம்’ (‘வெறுக்கப்படுதல்மற்றும்வாழும் தேசத்திலிருந்து துண்டிக்கப்பட்டுமற்றும்ஒரு கல்லறைஒதுக்கப்பட்ட பிறகு), இந்த வேலைக்காரன்வாழ்க்கையின் ஒளியைகாண்பான்.

அவர் மீண்டும் உயிரோடு வருவார்! அவ்வாறு செய்யும்போது இந்த வேலைக்காரன் பலரைநியாயப்படுத்துவான்’.

நியாயப்படுத்துவதுஎன்பதுநீதியைபெறுவதற்கு சமம். ரிசி ஆபிரகாமுக்குகொடையாகஅல்லதுநீதியாகவழங்கப்பட்டது. அவரது விசுவாசத்தின் காரணமாக அது அவருக்கு வழங்கப்பட்டது. இதேபோல், தீண்டத்தகாதவராக இருக்கும் இந்த வேலைக்காரன்பலருக்குநீதிக்குட்ப்படுத்துவார், அல்லது நீதியைக் கொடுப்பார். இயேசு சிலுவையில் அறையப்பட்ட பின்னர் மரித்தோரிலிருந்து உயிர்த்தெழுப்பப்படுவதன் மூலம் இதைச் சாதித்து, இப்போது நம்மை நியாயப்படுத்துகிறார்.

12 அவர் தம்முடைய ஆத்துமாவை மரணத்திலூற்றி, அக்கிரமக்காரரில் ஒருவராக எண்ணப்பட்டு, அநேகருடைய பாவத்தைத் தாமே சுமந்து, அக்கிரமக்காரருக்காக வேண்டிக்கொண்டதினிமித்தம் அநேகரை அவருக்குப் பங்காகக் கொடுப்பேன்; பலவான்களை அவர் தமக்குக் கொள்ளையாகப் பங்கிட்டுக்கொள்வார்.

ஏசாயா 53:12

இது இயேசு வாழ்வதற்கு 750 ஆண்டுகளுக்கு முன்பே எழுதப்பட்டிருந்தாலும், இது கடவுளின் திட்டம் என்பதைக் காட்ட அவர் அதை விரிவாக நிறைவேற்றினார். இயேசு பெரும்பாலும் மிகக் குறைந்த மதிப்பில் இருக்கும் அவர்ணாவின் பிரதிநிதியாக முடியும் என்பதையும் இது காட்டுகிறது,. உண்மையில், அவர் அவர்களின் பாவங்களையும், பிராமணர், க்ஷத்திரிய, வைஷ்ய மற்றும் ஷுத்ராவின் பாவங்களையும் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தவும், தாங்கவும், சுத்தப்படுத்தவும் வந்தார்.

உங்களுக்கும் எனக்கும் வாழ்க்கை பரிசை வழங்குவதற்கான கடவுளின் திட்டத்தின் மையமாக அவர் வந்தார்பாவத்தின் குற்ற உணர்ச்சியிலிருந்து மற்றும் கர்மாவிலிருந்து சுத்திகரிப்பு. அத்தகைய விலைமதிப்பற்ற பரிசை முழுமையாக கருத்தில் கொண்டு புரிந்துகொள்வது பயனல்லவா? இதைச் செய்ய இங்கே பல வழிகள் உள்ளன:

பைபிளின் மூலம் பயணத்தின் PDF ஐ ஒரு புத்தகமாகப் பதிவிறக்கவும்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *